มนุษย์เงินเดือนต้องอ่าน! วิธีใช้ชีวิตวันละไม่เกิน 40 บาท! ครึ่งเดือนใช้แค่ 900 บาท!!

1196

มนุษย์เงินเดือนต้องอ่าน! วิธีใช้ชีวิตวันละไม่เกิน 40 บาท! ครึ่งเดือนใช้แค่ 900 บาท!!

สำหรับมนุษย์เงินเดือน รวมถึงนักศึกษาที่พักอาศัยอยู่หอพัก ไม่ได้อยู่บ้าน รอเงินส่งจากทางบ้านเป็นรายเดือน การประหยัดค่าใช้จ่ายให้มากที่สุด แต่ไม่ว่าจะทำยังไง ก็ต้องใช้สัปดาห์ละเป็น 1,000 อยู่ดี!

แต่ทางทีมงาน btsstation ได้พบว่า มีกระทู้ Pantip.com กระทู้หนึ่งแชร์ประสบการณ์ ในเวลา 2 สัปดาห์ (15 วัน) เธอใช้เงินไปเพียง 900 บาท! ตกเดือนนึงเธอใช้เงินไม่ถึง 2,000 บาท นอกจากจะประหยัด อิ่มท้องแล้ว ยังมีเงินออม เงินจับจ่ายใช้สอยสำหรับส่วนอื่นด้วย วิธีการของเธอเป็นอย่างไร มาดูกัน

อยากมาแชร์วิธีเก็บเงินของเรา เนื่องจากเราอยากลองเก็บเงินดูบ้าง ไว้ใช้ซื้อของเวลาอยากได้ไม่ต้องขอพ่อแม่
เราได้เงินจากพ่อเดือนละ9000 บาท วิธีการเก็บของเราคือ เราคิดว่าเด็กหอจะหมดเงินไปกับการกินและช้อปปิ้งเป็นส่วนใหญ่ เราเลยมาแก้ปัญหาตรงนั้น

การกินเราจะหุ้งข้าวกินเอง กับข้าวของเราจะมีแต่ ไข่ เนื้อไก่ ผัก (เรากินคลีนด้วย)

เราจะคำนวณให้15วันก่อนนะ ที่เราจ่ายไป

ไข่ 12 ฟอง ประมาน 40 บาท ซื้อที่ big c กินได้ 6วัน สองอาทิตย์ประมาน 100 บาท

อกไก่ กิโลกรัมละ 59-79บาท ได้ 6-7 ชิ้น เราซื้อที่big c กินวันละชิ้นได้ประมาน 1 อาทิตย์ สองอาทิตย์ประมาน 150 บาท

ผักกาดขาวหัวละ 25 บาท โหระพา 5 บาท ซื้อประมานอาทิตย์ละ 2 ครั้ง สองอาทิตย์ประมาน 120 บาท

น้ำจิ้มซีฟู๊ด 55 บาท กินได้เป็นเดือน

ข้าวแดง(ข้าวที่ยังไม่ขัด) 5กิโล95บาท กินได้สองอาทิตย์ แต่บางทีเรากินได้เกือบเดือน

ขนมปังโฮลวีล 20บาท กินได้1อาทิตย์ สองอาทิตย์ประมาน 40 บาท

น้ำหยอดเหรียญ สองอาทิตย์ประมาน 40 บาท

ซื้อข้าวไข่เจียวกินเฉพาะตอนเที่ยง 20 บาท สองอาทิตย์ประมาน 300 บาท น้ำฟรี

วิธีการกิน ตื่นเช้าเราจะหุ้งข้าวกินเอง ละก็ต้มไข่2ฟอง แบ่งเป็นเช้าฟอง เย็นฟอง

ก็จะเป็น ตอนเช้ากินข้าวกับไข่ต้ม ราดน้ำจิ้มซีฟู๊ด

ตอนเที่ยงจะกินร้านข้างมหาลัยเป็นข้าวไข่เจียว

ตอนเย็นจะกินข้าวกับไข่ต้ม ละก็มีไก่ต้มเพิ่มเข้ามา ราดน้ำจิ้มซีฟู๊ด

ซึ่งทุกมื้อเราจะกินผักกาดละก็ใบโหระพาทุกมื้อ กินสดๆ

ทั้งหมด สองอาทิตย์คิดเป็นเงินประมาน 900 บาท คิดง่ายๆตีเป็น 1000 บาทละกัน หนึ่งเดือนหมดค่ากินประมาณ2000บาท ค่าของใช้ส่วนตัวที่ต้องซื้อประจำทุกเดือนประมาน 1000 บาท รวมเงินที่จ่ายตลอดหนึ่งเดือนประมาณ 3000บาท บวกค่าจุกจิก(ค่ารถ หรือบางวันอยากกินก๋วยเตี๋ยว หรืออาหารอย่างอื่น)ให้อีก500เป็นเงินทั้งหมด3500 เท่ากับว่าคุณมีเงินเหลือเดือนนี้ 5500 บาท

แต่เราจำได้คร่าวๆว่า เราเหลือประมาณ4000กว่าๆ แหะๆ ไม่รู้จ่ายอะไรไปเหมือนกัน แต่ก็ดีใจนะ เพราะปกติเราจะจ่ายหมดทุกเดือน

ทำแบบนี้ทั้งเดือน บางคนอาจจะเบื่อ เพราะมันรสชาติจืดๆ แต่เราดีอย่างนึงปกติเราเป็นคนกินง่ายมาก อะไรก็ได้ขอแค่ให้อิ่ม คือง่ายๆไม่เรื่องมากเกี่ยวกับการกิน แต่เรากินแบบนี้เราไม่เบื่อนะ เพราะเราเคยกินคลีนมาเลยชิน กินแบบนี้ก็คิดคลีนนะ อาจจะไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์ แต่เราไม่รู้นะว่าจะได้สารอาหารครบป่าว น่าจะได้ครบมั้งนะ มีทั้ง แป้ง โปรตีน ผัก เอาเป็นแนวทางละกันเนอะ

ที่สำคัญทั้งเดือนเราไม่ไปห้างเลย ถึงแม้บางครั้งคิดจะไปเดินเล่นก็ตาม ห้ามไปเด็ดขาด เพราะถ้าไปเจอของเซล มันจะอดใจไม่ไหว เสาร์อาทิตย์ก็จะอยู่แต่ในห้อง

เราไม่ได้ทำทุกเดือนนะ เรื่องสารอาหารนี้ไม่รู้จริงๆว่าได้ครบป่าว เอาเป็นว่าถ้าขาดไป ก็แนะนำด้วยนะ

แก้ไข มีคนถามว่าไม่กินกับเพื่อนเหรอ พอดีเรามีนิสัยชอบ เที่ยว กิน คนเดียว เลยไม่มีปัญหาตรงนี้ อีกอย่างเราเรียน ราม อ่ะ เพื่อนเป็นกลุ่มๆก็หาอยากนะ มีหลายวัยมาก แต่ไม่ใช่ว่าไม่มีเลย ส่วนมากเขาเรียนเสร็จก็กลับบ้าน เราเลยกินคนเดียวสะส่วนใหญ่ แต่ถ้าเที่ยวจะเป็นเพื่อนอีกกลุ่มหนึ่งเป็นเพื่อนสมัย ม ปลาย

เครดิต ชีวิตเด็กหอ15วัน จ่ายค่ากินไปแค่900บาท 

แบ่งปัน